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1.0. UTANGULIZI 

Kampuni ya a Kilimanjaro International Leather Industries Company Ltd (KICL) ilifanya 
kikao cha wadau wa sekta ya ngozi kwa ajili ya kujadili na kuazimia uzalishaji na 
upatikanaji wa malighafi bora ya ngozi. Kikao hicho kilifanyika mnamo tarehe 
29/09/2020katika Ukumbi wa Benku Kuu Tanzania, Mkoa wa Mwanza, 
kilichohudhuriwa na wadau mbalimbali akiwemo mgeni rasmi Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Mheshimiwa Bi. 
Jenister Muhagama, , Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi  Prof. Elisante Ole 
Gabriel, Katibu Mkuu Wizara ya  Viwanda, Biasahra  na Uwekezaji, Katibu Mkuu Wizara 
ya Kilimo, Naibu katibu Mkuu wizara ya Viwanda Bw. Ludovick J. Nduhiye, Mwakilishi 
wa Katibu TAMISEMI, Mkuu wa Mkoa wa Mwanza Mheshimiwa John Mongela, 
Mwenyekiti wa Bodi ya Kampuni ya   Kilimanjaro International Leather Industries 
Company Ltd ambaye pia ni Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa PSSSF CPAT Bw. Hosea 
Kashimba, Kamishna Jenerali wa Magereza, Meja Jenerali Suleiman Mzee Wakuu wa 
Wilaya ya Chato,Moshi Mjini na Geita, Mkemia Mkuu wa Serekali, Taasisi za Serikali 

DIT, TBS, SIDO, TCCIA na  TIRDO, FCC 

1.1. UFUNGUZI 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa Mwanza Bw. John Mongela akiwa kama mwenyeji wa 
Mkoa wa Mwanza aliitumia nafasi hiyo kwa kumkaribisha mgeni rasmi Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri Mkuu Wizara ya Uratibu (Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu) Muheshimiwa Jenister Muhagama kwa ajili ya ufunguzi wa kikao ambapo 
pamoja na mambo mengine mgeni rasmi alitoa shukrani za dhati na pongezi kwa Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) na Jeshi la Magereza kwa 
ushirikiano ulio thabiti na kuwezesha ujenzi na uwekezaji mkubwa wa kiwanda cha 

Kilimanjaro International Leather Industries Co. Ltd.  . alisema “Ni katika msingi huo 
sisi kwenye Ofisi ya Waziri Mkuu tulielekeza na kusimamia Mfuko wa PSSSF na kwa 
kushirikiana na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi kupitia Jeshi la Magereza waweze 
kuanzisha kiwanda cha bidhaa za ngozi cha Kilimanjaro.” 
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Pia mgeni rasmi aliwashukuru wadau wote kwa kushiriki katika kikao na kuwaasa 

namna bora ya kuwasilisha, kujadili na kuazimia kwa pamoja maazimio yanayolenga 
kujenga, kukuza, kuboresha uzalishaji na upatikanaji wa mali ghafi ya ngozi yenye 
ubora. Mgeni rasmi aliwataka wadau kwa kupitia kikao hiki kilichowakutanisha 
Wataalamu wabobezi wa Tafiti na Wataalamu wabobezi watendaji kushirikiana kwa 
uzoefu wao kwa kusikilizana na kutoa maoni na mpango endelevu ili kuboresha njia 
bora ya upatikanaji wa ngozi bora na yenye viwango vinavyohitajika. 

 

1.2. MALENGO YA KIKAO 

Agenda za kikao ziliwasilishwa na Mwenyekiti wa Bodi ya kiwanda cha Kilimanjaro 
International Leather Industries Company Ltd na Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa 
PSSSF CPAT Bw. Hosea Kashimba, katika hotuba yake fupi ambapo aliwaomba wadau 
kujikita na kujadili kwa kina mambo yafuatayo;- 

• Upatikanaji na uboreshaji wa mali ghafi ya ngozi 

• Upatikanaji na ukuzaji wa soko la bidhaa za ngozi 
• Kuongeza ufanisi wa utengenezaji wa bidhaa za ngozi 
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2.0. UWASILISHWAJI WA MADA NA MAJADILIANO KUTOKA KWA 
WADAU WA SEKTA YA NGOZI 

Mada na majadiliano kuhusiana na changamoto, majadiliano na uboreshaji wa uvunaji 
wa mali ghafi ya ngozi ziliwasilishwa na Taasisi mbalimbali za Umma, akiwemo 
Mkurugenzi Mtendaji wa Kilimanjaro International Leather Industries Co. Ltd, 
Watendaji wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, NMB, DIT, Mkemia Mkuu wa Serekali, 
Vikundi na Vyama vya Wafugaji na Wakusanyaji ngozi, na Wataalamu wenye uzoefu 
na muda mrefu ambapo walijikita zaidi katika kuainisha changamoto zinazokabili 
uvunaji bora wa malighafi za ngozi, na njia bora za kusaidia kutatua changamoto hizo 
ili kuwezesha uvunaji we viwango na kuzalisha ngozi bora. Changamoto hizo ni kama 
ifuatavyo;- 

 Hali ya hewa na mazingira inachangia kwa kiasi kikubwa kushusha thamani 
na ubora wa mali ghafi ya ngozi 

 Upigaji holela wa chapa ya ngombe kwa kutumia vifaa vyenye ncha kali, visu, 
mihuri ya moto na kadhalika 

 Upatikanikaji hafifu wa madawa ya mifugo, na ngozi inachangia kwa kiasi 
kikubwa kushusha thamani na ubora wa ngozi 

 Matumizi ya teknolojia duni yanayotumiwa na wavunaji kama machinjio ya 
kienyeji yenye sakafu ya vumbi, na tekinolojia  duni ya upimaji mali ghafi ya 
ngozi 

 Dhana duni ya wafugaji kuthamini sana nyama kuliko malighafi ya ngozi 
 Upatikanaji hafifu wa vifaa vya uvunaji kama maji safi ya kutosha, visu vyenye 

viwango, machinjio ya kisasa, maghala yenye viwango na ubora, majosho ya 
kuogeshea ngombe, madawa ya kutibia mifugo na ngozi, na kuongezwa 

ranchi za taifa ili kuongeza thamani na upatikanaji wa mali ghafi ya ngozi 
 Kukosekana kwa viwango na madaraja thabiti vinavyohitakijika katika soko la 

dunia 
 Ukosekanaji wa sera madhubuti itakayosimamia uzalishaji bora na viwango 

vya mali ghafi ya ngozi inayohitajika kwa kuzingatia ubora na viwango vya 
kitaifa na kimataifa 
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 Jamii kuthamini zaidi bidhaa mbadala wa ngozi na zinazotoka nje ya nchi na 

pia kuwa na dhana potofu kuwa bidhaa  kutoka nje ni bora kuliko bidhaa 
zinazozalishwa ndani ya nchi. 

 Kutokuwepo kwa elimu madhubuti na hamasa kwa wazalishaji wa mali ghafi 
ya ngozi na kuepuka fikra potofu zinazosababisha kushuka kwa thamani na 
ubora wa ngozi 

 Kutokua na Mitaji ya kifedha inayowawezesha wafugaji na wavunaji  
 Kutokua na wataalamu (Madaktari) wenye ujuzi wa kutosha katika machinjio 

ili kusimamia uvunaji bora wa ngozi 
 Kutokuwepo kwa ushirikiano wa pamoja kwa mamlaka za serikali na hivyo 

kusababisha migongano na migogoro katika kusimamia taratibu na sheria. 
 Wadau kutokupewa elimu ya kutosha katika maeneo yao ya kazi, semina na 

mafunzo mbalimbali za uboreshaji, uendelezaji na uvunaji wa ngozi. Pia 
kutokupewa elimu ya kutosha juu ya sheria na kanuni zinazosimamia uvunaji 
wa ngozi. 

 

3.0. MAAZIMIO YA KIKAO CHA WADAU WA SEKTA YA NGOZI 

Baada ya uwasilishwaji wa mada mbalimbali na kuainisha changamoto zinazoikabili 
sekta ya ngozi, wadau waliaazimia kwa pamoja njia ya kutatua changamoto hizo kama 
ifuatavyo;- 

i. Kuwepo kwa madaraja katika ngozi kuanzia Grade I hadi 4 

ii. Upatikanaji wa madawa na Vifaa 

• Wizara ya Mifugo itahakikisha utoaji wa ruzuku za dawa kwa ajili ya majosho  
pamoja na utoaji wa visu maalum 

• Chanjo na tiba kusaidia katika magonjwa ya ngozi 
iii. Kutoa elimu juu ya ubora wa ngozi na bidhaa za ngozi kwa wadau ili waweze 

kujua thamani ya zao la ngozi (TAMISEMI, KLICL, Wizara ya Mifugo) kujua 
thamani ya zao la ngozi kwani ngozi ni bora kuliko nyama.  
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iv. Wizara ya Viwanda na Biashara kupitia TANTRADE, kutengeneza masoko  kwa 

ajili ya bidhaa za ngozi kwa masoko ya ndani na Nje 
v. TAMISEMI kutoa waraka kwa wakurugenzi wa Halmashauri kuanzisha maghala 

kwa ajili ya uhifadhi wa ngozi 
vi. Kutumia tekinolojia iliyo bora kama machinjio za kisasa, nyenzo sahihi, na 

usindikaji bora wa ngozi ili kupata malighafi ya ngozi yenye ubora na viwango. 
vii. Kuteua na kusajili mawakala wataowasilisha Ngozi bora. 
viii. Kuendeleza Sekta ya Ngozi kwa kuzingatia pia utunzaji wa Mazingira 
ix. Wizara ya Mifugo kuhakikisha kuwa zinakuwepo ngozi bora za Kutosha 
x.  OR TAMISEMI ihakikishe kuwa Vijana, Wanawake na Wenye Ulemavu wanapata 

upendeleo maalum ya kupata mitaji kutoka kwenye fungu la ‘Own Source’ ili 
kuhakikisha wanafanya ufugaji wa Kisasa tupate Ngozi bora. 

xi. Wadau wote vikiwepo vyama vya wadau ( mfano: UWANGOTA, LART, TALEPPA, 
n.k) washiriki kikamilifu kwenye mnyorororo wa thamani wa Ngozi ili kudumisha 
‘thamani’ katika ngozi Wateja wananunua thamani) 

xii. Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Mifugo) iangalie uwezekano wa kuwepo 
bodi ya Ngozi kama ambavyo kuna Bodi ya Nyama na Bodi ya Maziwa AU kuwepo 
na Bodi moja ambayo itasimamia mazao yote ya mifugo (Nyama, Maziwa na 
Ngozi). 

xiii. Wizara ya Fedha kupitia-TRA ione namna bora ya kuwapatia wawekezaji wa 
ndani nafuu ya uwekezaji (Investment Incentives) 

xiv.  Kwenye mazao ya ngozi kuwepo na mkakati maalum kuhakikisha kuwa hakuna 
kitu kinachotupwa, hata mabaki ya ngozi yatumike. 

xv. Watanzania waendelee kuhimizwa kutumia bidhaa za Tanzania, na 
xvi. Kupitia Wizara ya Viwanda na Biashara, viwango vilivyoandaliwa na TBS vitumike 

ipasavyo ili kufikia ubora wa kitaifa na kimataifa. 
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4.0. HITIMISHO 
Mwenyekiti wa kikao alifanya majumuisho kwa kuwaahidi wadau kuwa changamoto na 
maoni yote yaliyowasilishwa na wadau yamechukuliwa kwa ajili ya utatuzi na uboreshaji 
zaidi. Pia aliwaasa Uongozi wa Kampuni kufanyia kazi maoni yote ya wadau na kujikita 
zaidi katika misingi ya nguzo kuu za masoko ili kutanua wigo zaidi wa masoko na kupata 
faida. Kwani kuwekeza ni jambo moja, kutunza uwekezaji na kubaki kwenye soko ni 
jambo jingine na ndio muhimu zaidi. Mwisho, Mwenyekiti alifunga kikao kwa kuwashukuru 
wadau wote walioudhuria na kuwaambia kiwanda kipo tayari kwa uzalishaji na kuomba 
wadau wote watoe ushirikiano. 
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